Review

รีวิว Gran Turismo 7 เกมแข่งรถเพื่อคนรักรถที่แท้จริง

Gran Turismo, PlayStation hayranlarının çok iyi bilmesi gereken bir isim. Gerçekçi yarış oyunlarının en başarılı ailelerinden biri olarak.

Related Articles

Ve sonra GT, oyunun resmi ailesinin 25. yıldönümünü kutlayan Bölge 7’ye evrildi. Ve bu oyun hala hayranların kalbini kazanıyorsa, Gran Turismo 7 makalesine göz atın!

Sunum

Bu oyun hikayesi olmayan bir oyun olduğundan, acemi yarışçılardan yetenekli yarışçılara tırmanma sistemine odaklanan bir Kariyer modu olacak. Bu nedenle, bunun yerine kalan 3 kategoriyi inceleyeceğiz.

Gran Turismo 7, eski GT oyunlarının başladığına benzer bir oyun deneyimi sunuyor. Elinizde az para olan acemi bir tüccarsınız. Ucuz bir ikinci el araba satın almak ve yeni bir araba satın almak için para ödülünü almak için Pazar Kupası etkinliğinde onunla yarışmak zorunda kaldı. Veya verimliliği artırmak için aynı arabayı dekore etmek için parayı kullanın Adım adım daha zorlu etkinliklerde rekabet etmek için alın. oyun boyunca para için yarışacak olan ve ardından araba koleksiyonunu sayfanın sonuna kadar toplayın.

Tabii ki, bu taksitte hala bir ehliyet testi, bir ehliyet testi ve oyuncuların sonra başarısız olması gereken görev misyonları var. her test için altın toplamak için veya tam testi oynayın Rekabetçi etkinliklere girebilmek için koşullar, gelişmiş bir sürücü belgesi gerektirir.

Bu taksitin ana kampanyası, ehliyet sınavına girmek, en sevdiğiniz arabanın fotoğrafını çekmek, araba toplamak, dereceli turnuvalar kazanmak gibi her set menü için farklı hedefler yapmanız gereken yeni bir mod olan GT Café olarak adlandırılıyor. veya daha fazlası, vb. Hedefi tamamlamanın ödülü gerçek bir araba tasarımcısına verilecektir. İlk aşamalarda daha fazla modun kilidini açarak, her dönemin farklı araba türlerinin tarihi konusunda kendinizi eğitelim. Ve daha zor Hedeflere sahip olacak bir sonraki menüye geçin.

Oyuncular GT Café menüsünde araba toplayarak kullanılmış araba satın alarak arabaların kilidini açabilirler. veya belirtilen yarışmaya göre 3. sırayı veya daha fazlasını kazanmak için yarışmak Tamamen kişisel bir hisle, kazanmak için yarışarak arabaların kilidini açmayı gerçekten sevmediğimi söylemeliyim. Çünkü o zamana kadar yarış oyunları oynuyorsanız Seviye 3 veya daha üstünü geçerek arabaların kilidini açmanın oldukça kolay olduğunu göreceksiniz. Kendi paranızla kullanılmış bir araba satın almaktan daha az gurur duymak kolaydır.

Genel olarak, GT Café modunun tamamlanması yaklaşık 30 saat veya daha fazla sürer. er ya da geç bitecek olan Her bireyin yarış becerilerine bağlıdır. Ancak o zaman bile, GT Café bittikten sonra bile tüm kupaları toplamak için diğer etkinliklerde rekabet edebilirsiniz. Ve arabayla ilgili her şeye para harcayın.Genel olarak, kesinlikle birçok hayranın sevdiği bir GT deneyimi.

Gran Turismo 7’nin başka hiçbir yarış oyununda olmayan güçlü yönlerinden biri. detaylara dikkat ve neredeyse dünyanın her yerinden Araba Kültürü hikayeleri ile arabaların tarihini sunmak.

GT7 bir araba kütüphanesi gibidir. Her arabada, her araba modelinde Okumanız için tarihi detaylandıran bir makale olacak. Ve hemen hemen tüm otomobil markalarının, markanın tarihini anlatan bir “müze” modu vardır. olağanüstü araba performansları ile Şirketin kurulduğu zaman çizelgesine göre modern zamanlara kadar

Ayrıca oyun, gerçek hayata benzer bir araba satın alma sistemini tanıtıyor. Oyunda 3 çeşit araba dükkanı olacak, ilk tip Brand Central, yeni araba satan bir showroom, Kullanılmış Araba Bayisi, kullanılmış araba dükkanı gibi. Çoğu, 90’ların arabalarını ve kilometrelerce kullanılmış klasik arabaları satar ve Legend Cars efsanevi bir araba dükkanıdır. Satılık bir yarış arabasına sahip olmak için, nadir bir araba, arabanın fiyatı yüz bin gibi yüksek bir fiyata satılıyor. Milyonlardan on milyona kadar kredi

Ancak aracın hem içinde hem de dışında tüm detaylara özen gösterilen GT7 oyununun araba modeli ile, ucuz bir arabaya sahip olmanızı mümkün kılar ya da pahalı araba Bu oyunun araba modellerinin kalitesinden etkilenmek zor değil.

Tabii ki, oyuncular değiştirebilir ve arabanın tekrar mükemmel durumda olmasını sağlayın GT Auto mağazasına girdiğinizde, oto yıkamalardan çeşitli araba servisleri olacak. motor yağını değiştir Dayanıklılığı geri yükleyin, arabayı değiştirin, arabanın rengini değiştirin, araba desenini süsleyin. daha geniş bir gövde eklemek dahil

Hatta GT7, oyuncuların yedek parça satın alabilecekleri ilk oyundur. arabanın görüntüsünü değiştirmek için ama genel olarak Değiştirme seçenekleri, kaputun değiştirilememesi gibi birçok yarış oyununa kıyasla azdır. susturucu değiştiremezsiniz (Yükseltmenin dışında) Farların tarzını değiştiremiyorum, arka lambalar.Bu konuda bilenler biraz hayal kırıklığına uğrayabilir.

Ve başlangıçta 400’den fazla araba olması üzücü. Çoğu, daha önce Spor oyunlarında yer alan arabalar ve başlangıçta sürülebilecek araba sayısı. 4-6 sektörlerindeki oyunlara kıyasla hala daha az, ancak kişisel olarak o kadar büyük bir memnuniyetsizlik hissetmiyorum. çünkü oyundaki tüm arabalar En kaliteli detay Ya da nicelikten çok niteliğe vurgu yapıldığını söyleyin.

Toplam yarış pisti sayısı, dünyanın dört bir yanından 34 yarış pistinden 91’i olacak. Yarış pistinin hem bir yaşam rotası hem de takımın kendisi tarafından tasarlanan “fantezi” bir yarış pisti var. her alanın gerçekçi bir atmosfere sahip olduğu Renkler doğal, canlı ve bir arabadakiyle aynı ayrıntılara dikkat çekiyor.

Öyle olsa bile, gelecekte yeni arabalar ve pistler kademeli olarak güncellenecek ve GT’nin 1. Günden itibaren tam paket içerik sunması ile bilindiği için bazı GT hayranları bu noktada hayal kırıklığına uğrayabilir. İlk oyun lansmanı sırasında GT7 içeriği. AAA oyun standartlarına göre iyi bir değer olarak kabul edilir.

Ayrıca oyun, GT3’ten “Music Replay” sistemini veya müzik ritmine göre kamera açısını değiştirerek tekrar oynatma sistemini geri getiriyor. Bu, Tekrar Oynatmayı eğlenceli ve heyecanlı hale getirir. Daha fazla eylem var. Bazen bazı garip kamera açısı kesintileri olsa da, her şarkı Music Replay’i desteklemese de genel olarak, birçok oyunda bulunamayan bir oyun deneyimi.

Ve elbette, Fotoğraf Modu hala birçok kurulum seçeneğiyle geliyor. sevgili arabanızın fotoğraflarını çekmenizi sağlayan Oyuncular, Yeniden Oynatma sırasında ve Manzara modunda, neredeyse tüm dünyada 1.000’den fazla gerçek konumdan çeşitli arka planlar ve önemli noktalarla fotoğraf çekebilir.

Son olarak, GT7 Tay dilini tamamen desteklemektedir. oyunun bağlama göre yerelleştirme çevirisine sahip olduğu Geniş, rahat bir yazı tipi kullanın. Tay Araba Kültürü çemberinde oyuncularımızı ülkemizde yapan bir tabir vardır. Arabalarla ilgili makaleleri anlaşılır bir şekilde okuyabilir. Artık dil engeli yüzünden cahilce okumaktan korkmayın.

GT7 için Tayca çeviri oyununun artık görünen dezavantajı, bazı kelimelerin yanlış yazılmış olmasıdır. ve yazı tipi rengi arka planla karışır bazen okumayı zorlaştırıyor Tabii ki, bu küçük sorun gelecekte düzeltilebilir.

Oynanış

GT7, “Gerçek Sürüş Simülatörü” sloganıyla gerçekçi bir yarış oyunu olsa da gerçek şu ki. Diğer gerçekçi yarış oyunlarına kıyasla bu oyun oldukça ulaşılabilir.

GT7, AI’nın zorluğunu en kolaydan en zora ayarlamak için bir handikap seçeneğine sahiptir, burada daha “baharatlı seviye”, AI’nın davranışı daha agresif hale gelir.

AI bile daha agresif AI çok acımasız olduğundan kazanmak için kirli yöntemler kullanmak zorunda değiliz çünkü AI hala rekabetin kurallarına uyacak. ve sportmenliği sürdürmek Sahadan ayrılana kadar arabanıza çarpmayarak. ya da direksiyona geçmeye çalışmak sollamamak hangi genel AI’nın zorluğu doğru dengede.

Ve endişelenme Lastik bantlama veya bir rakibin arabasının belirtileri kilometrelerce uzakta olmamıza rağmen peşimizden koşabilen Çünkü oyun boyunca oynadığımız için, Rubberbanding’de bir kez AI hile yapan AI ile karşılaşmadık. AI arabamızı geride bırakabilir. sadece yarışmacının arabası olduğunda Gerçekten sadece bizim arabamızdan daha yüksek bir beygir gücü hızına sahip.

GT7’de iyi olmayan oyunlarda sürüşle ilgili sorunlar yaşıyorsanız, oynamayı kolaylaştıran çeşitli Assist seçenekleri vardır. Otomatik viraj alma, otomatik frenleme, Yarış Çizgisini sürüş rehberi olarak gösterme ve daha birçok seçenek. Ama elbette, Assist’i açmak Çok Oyunculu oynarken bir dezavantaj yaratacaktır çünkü Assist’i kapatmak oyunculara arabayı kontrol etme konusunda daha fazla özgürlük verir.

GT7’deki yarış etkinlikleri, Yarış modunu içerir. Her bitişten, Enderance Race, Endurance Race, Ground Rally, Music Rally ve Drift’ten puan kazanın.

Sunday Cup ve Clubman Club dışındaki hemen hemen tüm etkinliklerde yarışta kullanılabilecek araçlarla ilgili kısıtlamalar vardır. Örneğin, bazı etkinliklerde, Performans Puanı 500 PP veya daha fazla olan arabaların kullanımını yasaklayan ve oyuncuların 500 PP’yi aşmayan yeni bir araba bulmasını veya mevcut arabayı daha az etkili hale getirmek için düşürmesini gerektiren bir düzenleme vardır. . veya bazı olaylar Önden motorlu araç kullanmak zorunludur. sadece önden çekişli

araba modifiyesi Bir başka önemli kısım olarak kabul edilir. Bu, her kişinin sürüş tarzına göre arabanızı verimli hale getirir. Arabada Oversteer belirtileri varsa, Understeer arabanın daha fazla hızlanmasını ister. maksimum hızın bir kısmını feda ederek Tabii ki, oyuncular bunu tuning penceresine girerek yapabilirler. Spor oyunundan daha fazla özelleştirme seçeneğine sahip olan

DualSense denetleyicisi ile oyun oynamanın özel özellikleri hakkında söylenmesi gereken şey, oyunun daha gerçekçi, sürükleyici bir oyun deneyimi sunmaya yardımcı olan Dokunsal Geri Bildirim ve Uyarlamalı Tetikleyicileri desteklemesidir.

Kumanda her vites değiştirirken L2 frenlerine basarken titrer.Düğmeler hemen çökmez, gerçek hayatta araba kullanıyormuşsunuz gibi kademeli olarak çöker ve titrer. Bu oldukça yeni bir yarış oyunu deneyimi.

Multiplayer, günlük yarışmalar, rekabetçi atmosfer ve lobi ile Spor’a benzer. Çevrimiçi moda her girdiğinizde eğlenceli bir serbest stilde diğer insanlarla oyuna katılmanıza izin verir. Oyun, yarışçıların puanlarını gösterecek. bu, çevrimiçi mod oynama deneyimini ortaya çıkarmak gibi ve sportmenlik puanları Notun yüksek olması kurallara saygılı, kimseye çarpmayan, kimseyi zorlamayan, ileride bir kaza olduğunda yavaşlayan bir arabada yarıştığınızı gösterir.

Ancak çeşitli oyun modlarında bile Ve her ikisi de yeni başlayanlar için uygun olan zorluklar var. Son olarak, oyuncular zaten zamanlarının çoğunu pistte sürerek geçirecekler. hangi oyuncular tarafından sevilmeyebilir açık dünya tarzı bir haritada yarışmak isteyenler

Bazı insanların GT’yi veya gerçekçi bir yarış oyununu sıkıcı, heyecan verici olmayan bir oyun olarak görmeleri şaşırtıcı değil çünkü oyun, en hızlı zamanı elde etmek için odaklanmanızı ve yarışmanızı kullanarak “istikrar” üzerine odaklanıyor. Basit bir yarış oyunundan daha fazlası Heyecan verici bir aksiyon ve heyecan verici bir Hız Duygusu var ve bazıları bunu monoton bulabilir. Yoksa aynı pistte defalarca yarışmaktan sıkıldınız mı? hem de birkaç dakika

Verim

İlk Gran Turismo’dan Sport’a kadar, oyun gerçekçi grafikler sunma konusunda güçlü bir noktaya sahiptir. birçok detay Ve PlayStation konsollarının performansını her zaman en üst düzeyde kullanan bir oyundur ve Bölge 7, grafik kalitesi ve performansında da standardı korumaya devam etmektedir.

Oyunun PlayStation 5 versiyonunu oynamaktan oyun konsolunun mevcut versiyonuna (PS5) kadar, ilk bakışta grafikler Sport versiyonundan çok farklı görünmese de, Replay’i izleyerek ve oyun ile oyunu oynayarak gözlemlemekten. arabada kamera açısı arabanın detaylarını buldum Pist haritası ve Sense of Speed, Sport oyunundan bir avuç yükseltmeye sahip.

En dikkat çekici olan şey, sahadaki çimenlerin zaten oyunda belirmiş olmasıydı. Ağaçların ve yaprakların detayları büyük ölçüde geliştirildi. aydınlatma efekti iki nesne arasındaki yansıma Gölgeler yumuşak ve gerçekçi ve tabii ki dokular, araba koltukları, marka sembolleri, düğmeler, havalandırma delikleri ve daha pek çok şey net bir şekilde ayrıntılı. Ve modelin kenarları daha pürüzsüz.

GT7 bir iklim değişikliği sistemine sahiptir. ve gökyüzü anını dinamik olarak değiştirin yarış pistinin yeterince büyük olup olmadığı dahil Bazı bölgelerde hava yağışlı olacak. diğer tarafta iken açık gökyüzü havası ile Elbette böyle bir sistem engeller yaratır. yüksek hızda sürüş yapmak Kazalar daha kolay olur

Grafikler birçok Sport’tan küçük bir yükseltmeye sahip olsa da, ancak oyun sırasında. Oyun, saatlerce oynandıktan sonra biriken 60 FPS kare hızında, 4K çözünürlüklü görüntülerde sorunsuz bir şekilde çalışabilir. oyunun sorunsuz çalıştığını buldu Ama aynı zamanda çok düşük bir kekemelik şansı da var.

Ek olarak, GT7’nin PS5 versiyonunda, fotoğraf modunda Ray Trace yansıma efektlerini, video tekrarlarını ve ray Trace’in sunduğu farklı arabaları gösteren vitrin sahnelerini etkinleştiren bir “Ray Tracing Vurgusu” grafik seçeneği vardır.Kare hızını 30 FPS ile sınırlayın. , ancak oyun sırasında Oyun, kare hızı sınırını tekrar 60FPS’ye çıkarmak için Işın İzleme’yi otomatik olarak kapatacaktır.

Ancak GT7, her zaman çevrimiçi olmanızı gerektirecektir. çevrimdışıysa Yamaguchi, oyunun neden sürekli çevrimiçi olması gerektiğini açıklasa da, oyunun kendisi birçok şey için erişilemez olacak. Oyun güncelleme yamasını kolaylaştırmak ve oyun hilesini önlemek için. hangi makul kabul edilir Ama elbette, kendinizi sürekli çevrimiçi olmaya zorlamak. Oyunu oynamayı da birçok şey için elverişsiz hale getiriyor.

özetlemek

Araba severler oyun yapmaya geldiğinde Her ayrıntıyı işlemeye dikkat edin. 100 yılı aşkın bir geçmişe sahip olan Car Culture’ın hikayesini genç neslin anlamasını isteyen Gran Turismo 7, gerçek otomotiv meraklıları için mükemmel bir sürükleyici yarış oyunudur. İçerik eski GT gibi tam bir pakette gelmese de, bu oyunu oynamaktan elde edilen deneyim, GT hayranları kesinlikle hayal kırıklığına uğramayacak.

kuvvet

  • Güzel gerçekçi grafikler tüm detaylar
  • sürüş hissi ve harika bir araba çevir
  • Singleplayer’ın birden fazla oyun modu vardır.
  • PlayStation 5’te performans harika.
  • GT7’deki DualSense özelliği, benzersiz bir sürüş deneyimi sağlar.

zayıflık

  • İçerik, eski GT gibi Tam Pakette gelmiyor.
  • Arabaların çoğu eski sektörden.

9 puan

Etiketler: Gran Turismo 7


ข้อมูลมากกว่านี้

รีวิว Gran Turismo 7 เกมแข่งรถเพื่อคนรักรถที่แท้จริง

Gran Turismo ชื่อนี้ เกมเมอร์แฟน ๆ PlayStation น่าจะรู้จักเป็นอย่างดี ในฐานะหนึ่งในตระกูลเกมแข่งรถสมจริงที่ประสบความสำเร็จที่สุด
และแล้ว GT ก็พัฒนามาถึงภาค 7 ซึ่งเป็นภาคเฉลิมฉลองครบรอบ 25 ปีของเกมตระกูลดังกล่าวอย่างเป็นทางการ แล้วเกมนี้ยังคว้าใจแฟน ๆ ได้หรือไม่ มาดูในบทความ Gran Turismo 7 ได้เลย
Presentation

เพราะเกมนี้เป็นเกมไม่มีเนื้อเรื่อง จะเป็นโหมด Career ที่เน้นระบบการไต่เต้าจากนักแข่งมือใหม่สู่นักแข่งมือฉมัง ดังนั้นเราจะรีวิวจาก 3 หมวดที่เหลือแทน
Gran Turismo 7 จะมอบประสบการณ์การเล่นคล้ายกับ GT ภาคเก่า ๆ ที่เริ่มต้นมา คุณเป็นเจ้ามือใหม่ที่มีเงินติดตัวเพียงเล็กน้อย ต้องซื้อรถมือ 2 ราคาถูก ๆ แล้วไปแข่งรถในอีเวนต์ Sunday Cup เพื่อเอาเงินรางวัลมาซื้อรถคันใหม่ หรือใช้เงินแต่งรถคันเดิมเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพ ไปใช้แข่งขันอีเวนต์ที่ยากท้าทายขึ้นไปแบบทีละขั้น ซึ่งตลอดทั้งเกมจะวนลูปกับการแข่งรถหาตังค์ แล้วเก็บสะสมคอลเล็กชันรถจนครบหมดหน้ากระดาษ
แน่นอนว่าภาคนี้ยังคงมี Licence Test การสอบใบอนุญาตขับแข่งรถยนต์ และภารกิจ Mission ที่ผู้เล่นต้องเฟลแล้วเฟลเล่า เพื่อเก็บเหรียญทองให้ครบทุกบททดสอบ หรือเล่นให้ผ่านครบบททดสอบ เพื่อสามารถเข้าอีเวนต์การแข่งขันที่มีเงื่อนไขต้องการใบขับขี่ขั้นสูง
แคมเปญหลักของภาคนี้จะเรียกว่า GT Café ซึ่งเป็นโหมดใหม่ ที่คุณต้องทำ Objective ต่าง ๆ ตามแต่ละเมนูกำหนดไว้ เช่น เข้าสอบใบขับขี่, ไปถ่ายรูปรถคันโปรด, เก็บสะสมรถยนต์, ชนะการแข่งขันระดับทัวร์นาเมนต์อันดับ 3 ขึ้นไป ฯลฯ ซึ่งของรางวัลจากการทำ Objective สำเร็จจะเป็นการให้นักออกแบบรถยนต์ตัวจริง มาให้ความรู้กับประวัติศาสตร์ของรถยนต์ประเภทต่าง ๆ ของแต่ละยุค, ปลดล็อกโหมดอื่น ๆ เพิ่มเติมในช่วงแรก และดำเนินเมนูเล่มต่อไป ซึ่งจะมี Objective ที่ยากมากขึ้น
การเก็บรถยนต์ตามเมนู GT Café ผู้เล่นสามารถปลดล็อกรถได้จากการซื้อรถมือสอง หรือแข่งรถให้ชนะอันดับ 3 ขึ้นไปตามรายการแข่งขันที่กำหนดไว้ ซึ่งจากความรู้สึกส่วนตัวล้วน ๆ ก็ต้องบอกเลยว่าไม่ค่อยชื่นชอบการปลดล็อกรถด้วยการแข่งรถชนะสักเท่าไหร่นัก เพราะถ้าเล่นเกมแข่งรถจนเป็นแล้ว จะพบว่าการปลดล็อกรถด้วยการเอาชนะอันดับ 3 ขึ้นไปนั้น มันค่อนข้างง่าย ง่ายจนรู้สึกไม่ค่อยภูมิใจเท่ากับการซื้อรถมือสองด้วยเงินทองของตัวเอง
โดยรวมแล้วโหมด GT Café ใช้เวลาเล่นจนจบราว 30 ชั่วโมงขึ้นไป ซึ่งจะจบช้าหรือเร็วนั้น ขึ้นอยู่ฝีมือการแข่งรถของแต่ละคน แต่ถึงอย่างนั้น แม้ GT Café จะจบแล้ว คุณยังคงสามารถเข้าร่วมแข่งขันในอีเวนต์อื่น ๆ เพื่อเก็บถ้วยรางวัลจนครบ แล้วนำเงินมาใช้จ่ายอะไรก็ได้เกี่ยวกับรถ โดยรวมแล้ว มันก็เป็นประสบการณ์เกม GT ที่แฟน ๆ  หลายคนชื่นชอบแน่นอน

หนึ่งในจุดแข็งแกร่งของ Gran Turismo 7 ที่เกมแข่งรถเกมอื่นไม่มี ก็คือความเอาใจใส่ในรายละเอียด และการนำเสนอประวัติศาสตร์รถยนต์กับเรื่องราว Car Culture จากเกือบทั่วทุกมุมโลก
GT7 เปรียบเสมือนเป็นห้องสมุดรถยนต์ ที่รถทุกคันรถทุกรุ่น จะมีบทความเล่ารายละเอียดความเป็นมาให้อ่าน และรถเกือบทุกยี่ห้อมีโหมด “พิพิธภัณฑ์” เล่าประวัติความเป็นมาของแบรนด์ กับเผยผลงานรถที่โดดเด่น ตามไทม์ไลน์สมัยก่อตั้งบริษัท จนถึงยุคปัจจุบัน

นอกจากนี้ ตัวเกมได้นำเสนอระบบการซื้อรถยนต์ที่มีความคล้ายคลึงกับชีวิตจริง ในเกมจะมีร้านขายรถ 3 ประเภท อย่างเช่นประเภทแรก คือ Brand Central เป็นโชว์รูมขายรถใหม่, Used-Car Dealership ร้านขายรถมือสอง ที่ส่วนใหญ่จะขายรถจากยุค 90 และรถคลาสสิกที่ผ่านการขับมาแล้วหลายไมล์ และ Legend Cars เป็นร้านขายรถระดับตำนาน ที่จะมีการขายรถแข่ง รถหายาก ซึ่งราคาของรถจะขายแพงจนถึงหลักแสน หลักล้านไปจนถึงสิบล้านเครดิต
อย่างไรก็ดี ด้วยโมเดลรถยนต์ของเกม GT7 ซึ่งมีความใส่ใจในรายละเอียดแบบจัดเต็มทั้งข้างนอกกับข้างในรถ ทำให้ไม่ว่าคุณจะได้ครอบครองรถราคาถูก หรือรถราคาแพง คุณต้องรู้สึกประทับใจกับคุณภาพโมเดลรถยนต์ของเกมนี้ได้ไม่ยาก

แน่นอน ผู้เล่นสามารถดัดแปลง และบำรุงรักษารถให้กลับมามีสภาพสมบูรณ์แบบอีกครั้ง ด้วยการเข้าไปที่ร้าน GT Auto ซึ่งจะมีการบริการรถต่าง ๆ ตั้งแต่ล้างรถ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ฟื้นความทนทาน ดัดแปลงรถ เปลี่ยนสีรถ ตกแต่งลวดลายรถ รวมไปถึงเพิ่มบอดี้กว้าง
แม้ GT7 เป็นเกมภาคแรกที่ผู้เล่นสามารถซื้ออะไหล่ เพื่อเปลี่ยนภาพลักษณ์ของรถได้ แต่โดยรวมแล้ว ตัวเลือกในการเปลี่ยนอะไหล่ยังมีน้อยหากเทียบกับเกมแข่งรถหลายเกม เช่น ไม่สามารถเปลี่ยนกระโปรงรถ ไม่สามารถเปลี่ยนท่อไอเสีย (นอกเหนือจากการอัปเกรด) ไม่สามารถเปลี่ยนรูปแบบไฟหน้า ไฟหลัง ใครที่เป็นนักเลงรถก็อาจจะรู้สึกผิดหวังตรงส่วนนี้นิดหน่อย

และน่าเสียดายหน่อยที่รถยนต์ 400 กว่าคันในช่วงเริ่มต้น ส่วนใหญ่เป็นรถที่เคยปรากฏตัวให้เห็นในเกมภาค Sports มาก่อน และจำนวนรถที่มีให้ขับในช่วงเริ่มต้น ยังน้อยหากเทียบกับเกมภาค 4-6 แต่ส่วนตัวก็ไม่ได้รู้สึกขัดใจมากขนาดนั้น เพราะรถทั้งหมดในเกม มีคุณภาพรายละเอียดระดับท็อป หรือบอกว่าเน้นคุณภาพมากกว่าปริมาณก็ว่าได้
ส่วนสนามแข่งรถทั้งหมดจะมี 91 สนามจากทั้งหมด 34 แห่งจากทั่วโลก โดยสนามแข่งรถมีทั้งสนามจากชีวิต และสนามแข่ง “แฟนตาซี” ที่ออกแบบโดยทีมงานขึ้นมาเอง ซึ่งทุกสนามมีบรรยากาศสมจริง มีสีสันเป็นธรรมชาติ มีชีวิตชีวา และมีความใส่ใจในรายละเอียดไม่แพ้ของรถยนต์เลยทีเดียว

ถึงอย่างนั้น รถยนต์และสนามแข่งใหม่จะมีการทยอยอัปเดตเข้ามาเกมในอนาคต ซึ่งแฟน ๆ GT บางคนอาจจะผิดหวังตรงจุดนี้ เพราะ GT มีชื่อเสียงในด้านการมอบคอนเทนต์ Full-Package ตั้งแต่ Day 1 มาโดยตลอด แต่ส่วนตัวคิดว่าปริมาณคอนเทนต์ของ GT7 ในช่วงเปิดเกมครั้งแรก ถือว่ามีความคุ้มค่าตามมาตรฐานเกมระดับ AAA
นอกจากนี้ ตัวเกมนำระบบ “Music Replay” กลับมาจาก GT3 หรือการเล่น Replay โดยเปลี่ยนมุมกล้องตามจังหวะเพลง ซึ่งช่วยให้การเล่น Replay ดูสนุกสนานน่าตื่นเต้น มีความเป็นแอ็กชันมากขึ้น แม้บางครั้งจะมีคัตมุมกล้องที่แปลก ๆ ไปบ้าง รวมถึงไม่ได้มีทุกเพลงที่รองรับ Music Replay แต่โดยรวม ถือว่าเป็นประสบการณ์การเล่นที่หาไม่ได้จากการเล่นหลายเกม

และแน่นอน โหมดถ่ายรูป ยังคงมาพร้อมกับตัวเลือกตั้งค่ามากมาย ที่ช่วยให้สามารถถ่ายรูปรถที่คุณรัก โดยผู้เล่นสามารถถ่ายรูปได้ในระหว่างการเล่น Replay และในโหมด Scape ที่มีให้เลือกฉากหลัง และ Landmark จากสถานที่จริงมากกว่า 1,000 แห่งเกือบทั่วทุกมุมโลก
สุดท้าย GT7 รองรับภาษาไทยอย่างเต็มรูปแบบ ซึ่งตัวเกมมีการแปล Localization ได้ตรงตามบริบท ใช้ฟอนต์กว้างสบายตา มีการใช้คำศัพท์ในแวดวง Car Culture ของไทย ที่ทำให้ผู้เล่นบ้านเรา สามารถอ่านบทความเกี่ยวกับรถยนต์ได้อย่างเข้าใจ ไม่ต้องกลัวอ่านไม่รู้เรื่องเพราะปัญหากำแพงภาษาอีกต่อไป

โดยข้อเสียของเกมแปลไทยสำหรับ GT7 ที่มองเห็นในตอนนี้ คือ บางคำมีเขียนผิด และสีตัวอักษรกลืนไปกับพื้นหลัง ทำให้อ่านยากลำบากบางครั้ง ซึ่งแน่นอนว่าปัญหาเล็กน้อยนี้สามารถแก้ไขได้ในอนาคต
Gameplay
แม้ GT7 จะเป็นเกมแข่งรถแบบสมจริง ดั่งสโลแกน “The Real Driving Simulator” แต่ความจริงแล้ว หากเทียบเกมแข่งรถสมจริงอื่น ๆ แล้ว เกมนี้จัดว่าค่อนข้างเข้าถึงง่าย
GT7 มีตัวเลือกแฮนดิแค็ปสำหรับการปรับความยากของ AI ตั้งแต่ง่ายสุด จนถึงยากสุด ซึ่งยิ่งมี “ระดับความเผ็ด” มากเท่าไหร่ พฤติกรรมของ AI ก็จะยิ่งดุดันมากขึ้นเท่านั้น
แม้ AI มีความดุดันมากขึ้น ก็ไม่ได้ความว่า AI จะโหดเกินไปจนเราต้องยอมใช้วิธีสกปรกในการเอาชนะ เพราะ AI จะยังทำตามกฎกติกาการแข่งขัน และรักษาน้ำใจนักกีฬา ด้วยการไม่ชนรถของคุณจนออกนอกสนาม หรือพยายามขับรถบังหลัง ไม่ให้แซงหน้าไปได้ ซึ่งโดยรวมแล้ว ความยากท้าทายของ AI อยู่ในเกณฑ์บาลานซ์พอดี

แล้วก็ไม่ต้องกังวลเรื่อง Rubberbanding หรืออาการที่รถของคู่แข่ง สามารถวิ่งไล่ตามเราทันทั้งที่อยู่ห่างไกลกันหลายไมล์ไปได้เลย เพราะจากการเล่นตลอดทั้งเกม เราไม่เจอ AI โกง Rubberbanding สักครั้งเลย โดย AI สามารถแซงหน้ารถของเราได้นั้น ก็ต่อเมื่อรถของคู่แข่ง มีความเร็วแรงม้าสูงกว่ารถของเราจริง ๆ เท่านั้น
และหากเผชิญหน้ากับปัญหาขับรถในเกมไม่เก่ง GT7 ได้มีตัวเลือก Assist ต่าง ๆ ที่ช่วยให้การเล่นง่ายขึ้น ตั้งแต่การเลี้ยวเข้าโค้งอัตโนมัติ, การเบรกอัตโนมัติ, เผย Race Line เป็นไกด์บอกเส้นทางในการขับรถ และอื่น ๆ อีกหลายตัวเลือก แต่แน่นอนการเปิด Assist จะสร้างความเสียเปรียบในการเล่น Multiplayer เพราะการปิด Assist ทำให้ผู้เล่นสามารถควบคุมรถได้อิสระมากขึ้น

ส่วนอีเวนต์การแข่งรถใน GT7 มีทั้งโหมด Race แข่งขันคว้าชัยชนะอันดับ 3 ขึ้นไป, การแข่งทัวร์นาเมนต์ สะสมแต้มจากการแข่งขันจบแต่ละครั้ง, การแข่งขัน Enderance วัดความอดทน, การแข่งบนพื้นดิน Rally, Music Rally และการดริฟต์
เกือบทุกรายการแข่งขัน ยกเว้น Sunday Cup และ Clubman Club จะมีข้อจำกัดรถที่สามารถใช้ในการแข่งขัน ยกตัวอย่างเช่น บางอีเวนต์ มีข้อบังคับว่าห้ามใช้รถที่มีค่าประสิทธิภาพ (Performance Point) เกิน 500 PP ขึ้นไป ซึ่งผู้เล่นต้องหารถคันใหม่ที่ไม่เกิน 500 PP หรือดาวน์เกรดรถคันเดิมให้ด้อยประสิทธิภาพลง หรือบางอีเวนต์ มีการบังคับให้ใช้รถประเภทเครื่องยนต์ข้างหน้า ขับเคลื่อนล้อหน้าเท่านั้น

การปรับแต่งจูนรถ ก็ถือว่าเป็นอีกหนึ่งส่วนสำคัญ ที่ทำให้รถยนต์ของคุณมีประสิทธิภาพโดนใจตามสไตล์การขับขี่ของแต่ละคน ถ้าหากพบปัญหารถมีอาการ Oversteer, Understeer อยากให้รถมีอัตราเร่งที่มากขึ้น โดยเสียสละความเร็วสูงสุดไปบางส่วน แน่นอนว่าผู้เล่นสามารถทำแบบนั้นด้วยการเข้าหน้าต่างจูนรถ ซึ่งมีตัวเลือกการปรับแต่งตั้งค่าที่หลากหลายกว่าเกมภาค Sport
และสิ่งที่ต้องพูดถึงสำหรับฟีเจอร์ Exclusive จากการเล่นเกมด้วยจอยคอนโทรลเลอร์ DualSense คือตัวเกมรองรับการตอบสนอง Haptic Feedback กับ Adaptive Triggers ที่ช่วยมอบประสบการณ์การเล่นเกมที่ดูสมจริง Immersion ยิ่งกว่าเดิม
คอนโทรลเลอร์จะตอบสนองสั่นทุกครั้งเมื่อมีการเปลี่ยนเกียร์, การกดเบรก L2 ตัวปุ่มจะไม่ยุบตัวลงทันที แต่จะค่อย ๆ ยุบลงเรื่อย ๆ และมีอาการสั่นเหมือนกำลังขับรถในชีวิตจริง ซึ่งเป็นประสบการณ์การเล่นเกมแข่งรถที่แปลกใหม่พอสมควร
ส่วน Multiplayer ยังคล้ายกับภาค Sport คือมีการแข่งขันแบบประจำวัน เน้นบรรยากาศ Competitive และห้องล็อบบี้ ให้คุณสามารถเข้าร่วมเล่นเกมกับคนอื่นได้อย่างสนุกสนาน ฟรีสไตล์ โดยทุกครั้งที่เข้าโหมดออนไลน์ ตัวเกมจะโชว์คะแนนนักแข่ง ซึ่งเปรียบเสมือนเป็นการเผยประสบการณ์ในการเล่นโหมดออนไลน์ และคะแนนน้ำใจนักกีฬา ที่หากมีเกรดสูงก็เป็นการแสดงให้เห็นว่าคุณนั้นแข่งขันรถแบบรักษากฎกติกา ไม่ชนใคร ไม่เบียดใคร มีการชะลอรถเมื่อมีอุบัติเหตุข้างหน้า

แต่ถึงแม้จะมีโหมดเกมหลากหลาย และมีความยากท้าทายที่ทั้งเหมาะสำหรับมือใหม่ จนถึงเหมาะสำหรับผู้มีประสบการณ์เล่นเกม สุดท้าย ผู้เล่นจะใช้เวลาส่วนใหญ่กับการขับรถในสนามแข่งอยู่ดี ซึ่งอาจจะไม่ถูกใจเกมเมอร์ ที่อยากแข่งรถในแผนที่ที่เปิดกว้างตามสไตล์ Open-World
ก็ไม่แปลกใจที่บางคนจะมองว่า GT หรือเกมแข่งรถแนวสมจริงเป็นเกมที่น่าเบื่อ ไม่เร้าใจ เพราะเกมเพลย์เน้น “ความนิ่ง” การใช้สมาธิใจจดใจจ่อกับการแข่งทำเวลาให้เร็วที่สุด มากกว่าเกมแข่งรถแบบที่ขับง่าย มีแอ็กชันน่าตื่นเต้น และมี Sense of Speed ที่เร้าใจ รวมถึงบางคนอาจจะรู้สึกเบื่อหน่ายจำเจ หรือเหนื่อยล้าจากการแข่งรถบนสนามเดิม ๆ วนซ้ำกันหลายรอบ หลายนาทีได้เช่นกัน
Performance

ตั้งแต่ Gran Turismo ภาคแรก จนถึงภาค Sport เกมดังกล่าวมีจุดแข็งแกร่งในด้านการนำเสนอภาพกราฟิกที่สวยงามสมจริง มีรายละเอียดเยอะ และเป็นเกมงัดประสิทธิภาพของเกมคอนโซล PlayStation อย่างสูงสุดมาโดยตลอด ซึ่งภาค 7 ก็ยังคงรักษามาตรฐานในด้านคุณภาพกราฟิก และ Performance เป็นอย่างดี
จากการเล่นเกมเวอร์ชัน PlayStation 5 ผ่านเกมคอนโซลรุ่นปัจจุบัน (PS5) แม้มองเผิน ๆ กราฟิกอาจจะดูไม่แตกต่างจากภาค Sport มากนัก แต่จากการสังเกตด้วยการชม Replay และเล่นเกมด้วยมุมกล้องในรถ พบว่ารายละเอียดของรถ แผนที่สนามแข่ง และ Sense of Speed มีการอัปเกรดจากเกมภาค Sport แบบยิบย่อยข้างเยอะเลยทีเดียว
สิ่งที่สังเกตเห็นได้ชัดมากที่สุด คือ หญ้าสนามแข่งได้ปรากฏตัวให้เห็นในเกมแล้ว รายละเอียดของต้นไม้และใบไม้สูงมากขึ้นอย่างมาก เอฟเฟกต์แสงสว่าง การสะท้อนแสงระหว่างสองวัตถุ กับเงามีความซอฟต์สมจริง และแน่นอน Texture เบาะรถยนต์ สัญลักษณ์แบรนด์ ลูกบิด ช่องแอร์ และอื่น ๆ อีกมากมาย มีรายละเอียดชัดเจน และโมเดลมีขอบที่เนียนมากขึ้น

GT7 มีระบบการเปลี่ยนสภาพอากาศ และเปลี่ยนช่วงเวลาท้องฟ้าแบบไดนามิก รวมถึงหากสนามแข่งมีขนาดใหญ่มากพอ บางพื้นที่จะมีสภาพอากาศฝนตก ในขณะที่อีกฟากหนึ่ง มีสภาพอากาศท้องฟ้าแจ่มใส ซึ่งแน่นอนว่าระบบดังกล่าวเป็นการสร้างอุปสรรค ทำให้การขับรถด้วยความเร็วสูง เกิดอุบัติเหตุได้ง่ายขึ้น
แม้กราฟิกมีการอัปเกรดยิบย่อยจากภาค Sport มากมาย แต่ในระหว่างการเล่น เกมเพลย์สามารถรันเฟรมเรตได้ลื่นไหลที่ 60 FPS ภาพความละเอียดระดับ 4K ซึ่งจากการเล่นสะสมเป็นเวลาหลายชั่วโมง ก็พบว่าตัวเกมรันได้อย่างราบรื่น แต่มีโอกาสเจออาการสะดุด Stutter ที่น้อยมากด้วยเช่นกัน

นอกจากนี้ GT7 เวอร์ชัน PS5 มีตัวเลือกกราฟิก “เน้น Ray Tracing” เป็นการเปิดเอฟเฟกต์สะท้อน Ray Trace ในโหมดถ่ายรูป, การเล่นวิดีโอ Replay และฉาก Showcase อวดโฉมรถยนต์คันต่าง ๆ ซึ่งการเปิด Ray Trace ต้องแลกกับการจำกัดเฟรมเรตลงที่ 30 FPS แต่ระหว่างการเล่นเกม ตัวเกมจะทำการปิด Ray Trace เพื่อเพิ่มขีดจำกัดเฟรมเรตเป็น 60FPS อีกครั้งโดยอัตโนมัติ
อย่างไรก็ดี GT7 จะบังคับต้องเชื่อมต่อออนไลน์ตลอดเวลา ถ้าหากออฟไลน์ ตัวเกมจะไม่สามารถเข้าถึงได้หลายอย่าง แม้ Yamaguchi เผยสาเหตุที่ต้องออนไลน์ตลอดเวลา เพื่อให้เกมอัปเดต Patch ง่ายขึ้น และป้องกันการโกงเกม ซึ่งก็ถือว่าเป็นสมเหตุสมผล แต่แน่นอนว่าการบังคับให้ออนไลน์ตลอดเวลา ก็ทำให้การเล่นเกมไม่สะดวกหลายอย่างตามมาด้วยเช่นกัน
สรุป

เมื่อคนรักรถมาสร้างเกม ใส่ใจคราฟต์รายละเอียดทุกกระเบียดนิ้ว ต้องการอยากให้คนรุ่นใหม่เข้าใจในเรื่องราว Car Culture ซึ่งมีประวัติศาสตร์ยาวนานเกิน 100 ปี ส่งผลลัพธ์ทำให้ Gran Turismo 7 คือเกมแข่งรถสมจริงที่ Perfect สำหรับผู้หลงใหลในยานยนต์อย่างแท้จริง แม้คอนเทนต์ไม่ได้มาแบบ Full Package เหมือน GT ภาคเก่า แต่ประสบการณ์ที่ได้จากการเล่นเกมนี้ แฟน ๆ GT จะต้องรู้สึกไม่ผิดหวังแน่นอน
ข้อดี
ภาพกราฟิกสวยงามสมจริง รายละเอียดจัดเต็ม
ความรู้สึกในการขับ และเลี้ยวรถยอดเยี่ยม
Singleplayer มีโหมดเกมหลากหลาย
Performance ดีเยี่ยมใน PlayStation 5
ฟีเจอร์ DualSense ใน GT7 มอบประสบการณ์การขับรถที่แปลกใหม่
ข้อเสีย
คอนเทนต์ไม่ได้มาแบบ Full Package เหมือน GT ภาคเก่า
รถส่วนใหญ่มาจากภาคเก่า
คะแนน 9
Tags: Gran Turismo 7

#รวว #Gran #Turismo #เกมแขงรถเพอคนรกรถทแทจรง

รีวิว Gran Turismo 7 เกมแข่งรถเพื่อคนรักรถที่แท้จริง

Gran Turismo ชื่อนี้ เกมเมอร์แฟน ๆ PlayStation น่าจะรู้จักเป็นอย่างดี ในฐานะหนึ่งในตระกูลเกมแข่งรถสมจริงที่ประสบความสำเร็จที่สุด
และแล้ว GT ก็พัฒนามาถึงภาค 7 ซึ่งเป็นภาคเฉลิมฉลองครบรอบ 25 ปีของเกมตระกูลดังกล่าวอย่างเป็นทางการ แล้วเกมนี้ยังคว้าใจแฟน ๆ ได้หรือไม่ มาดูในบทความ Gran Turismo 7 ได้เลย
Presentation

เพราะเกมนี้เป็นเกมไม่มีเนื้อเรื่อง จะเป็นโหมด Career ที่เน้นระบบการไต่เต้าจากนักแข่งมือใหม่สู่นักแข่งมือฉมัง ดังนั้นเราจะรีวิวจาก 3 หมวดที่เหลือแทน
Gran Turismo 7 จะมอบประสบการณ์การเล่นคล้ายกับ GT ภาคเก่า ๆ ที่เริ่มต้นมา คุณเป็นเจ้ามือใหม่ที่มีเงินติดตัวเพียงเล็กน้อย ต้องซื้อรถมือ 2 ราคาถูก ๆ แล้วไปแข่งรถในอีเวนต์ Sunday Cup เพื่อเอาเงินรางวัลมาซื้อรถคันใหม่ หรือใช้เงินแต่งรถคันเดิมเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพ ไปใช้แข่งขันอีเวนต์ที่ยากท้าทายขึ้นไปแบบทีละขั้น ซึ่งตลอดทั้งเกมจะวนลูปกับการแข่งรถหาตังค์ แล้วเก็บสะสมคอลเล็กชันรถจนครบหมดหน้ากระดาษ
แน่นอนว่าภาคนี้ยังคงมี Licence Test การสอบใบอนุญาตขับแข่งรถยนต์ และภารกิจ Mission ที่ผู้เล่นต้องเฟลแล้วเฟลเล่า เพื่อเก็บเหรียญทองให้ครบทุกบททดสอบ หรือเล่นให้ผ่านครบบททดสอบ เพื่อสามารถเข้าอีเวนต์การแข่งขันที่มีเงื่อนไขต้องการใบขับขี่ขั้นสูง
แคมเปญหลักของภาคนี้จะเรียกว่า GT Café ซึ่งเป็นโหมดใหม่ ที่คุณต้องทำ Objective ต่าง ๆ ตามแต่ละเมนูกำหนดไว้ เช่น เข้าสอบใบขับขี่, ไปถ่ายรูปรถคันโปรด, เก็บสะสมรถยนต์, ชนะการแข่งขันระดับทัวร์นาเมนต์อันดับ 3 ขึ้นไป ฯลฯ ซึ่งของรางวัลจากการทำ Objective สำเร็จจะเป็นการให้นักออกแบบรถยนต์ตัวจริง มาให้ความรู้กับประวัติศาสตร์ของรถยนต์ประเภทต่าง ๆ ของแต่ละยุค, ปลดล็อกโหมดอื่น ๆ เพิ่มเติมในช่วงแรก และดำเนินเมนูเล่มต่อไป ซึ่งจะมี Objective ที่ยากมากขึ้น
การเก็บรถยนต์ตามเมนู GT Café ผู้เล่นสามารถปลดล็อกรถได้จากการซื้อรถมือสอง หรือแข่งรถให้ชนะอันดับ 3 ขึ้นไปตามรายการแข่งขันที่กำหนดไว้ ซึ่งจากความรู้สึกส่วนตัวล้วน ๆ ก็ต้องบอกเลยว่าไม่ค่อยชื่นชอบการปลดล็อกรถด้วยการแข่งรถชนะสักเท่าไหร่นัก เพราะถ้าเล่นเกมแข่งรถจนเป็นแล้ว จะพบว่าการปลดล็อกรถด้วยการเอาชนะอันดับ 3 ขึ้นไปนั้น มันค่อนข้างง่าย ง่ายจนรู้สึกไม่ค่อยภูมิใจเท่ากับการซื้อรถมือสองด้วยเงินทองของตัวเอง
โดยรวมแล้วโหมด GT Café ใช้เวลาเล่นจนจบราว 30 ชั่วโมงขึ้นไป ซึ่งจะจบช้าหรือเร็วนั้น ขึ้นอยู่ฝีมือการแข่งรถของแต่ละคน แต่ถึงอย่างนั้น แม้ GT Café จะจบแล้ว คุณยังคงสามารถเข้าร่วมแข่งขันในอีเวนต์อื่น ๆ เพื่อเก็บถ้วยรางวัลจนครบ แล้วนำเงินมาใช้จ่ายอะไรก็ได้เกี่ยวกับรถ โดยรวมแล้ว มันก็เป็นประสบการณ์เกม GT ที่แฟน ๆ  หลายคนชื่นชอบแน่นอน

หนึ่งในจุดแข็งแกร่งของ Gran Turismo 7 ที่เกมแข่งรถเกมอื่นไม่มี ก็คือความเอาใจใส่ในรายละเอียด และการนำเสนอประวัติศาสตร์รถยนต์กับเรื่องราว Car Culture จากเกือบทั่วทุกมุมโลก
GT7 เปรียบเสมือนเป็นห้องสมุดรถยนต์ ที่รถทุกคันรถทุกรุ่น จะมีบทความเล่ารายละเอียดความเป็นมาให้อ่าน และรถเกือบทุกยี่ห้อมีโหมด “พิพิธภัณฑ์” เล่าประวัติความเป็นมาของแบรนด์ กับเผยผลงานรถที่โดดเด่น ตามไทม์ไลน์สมัยก่อตั้งบริษัท จนถึงยุคปัจจุบัน

นอกจากนี้ ตัวเกมได้นำเสนอระบบการซื้อรถยนต์ที่มีความคล้ายคลึงกับชีวิตจริง ในเกมจะมีร้านขายรถ 3 ประเภท อย่างเช่นประเภทแรก คือ Brand Central เป็นโชว์รูมขายรถใหม่, Used-Car Dealership ร้านขายรถมือสอง ที่ส่วนใหญ่จะขายรถจากยุค 90 และรถคลาสสิกที่ผ่านการขับมาแล้วหลายไมล์ และ Legend Cars เป็นร้านขายรถระดับตำนาน ที่จะมีการขายรถแข่ง รถหายาก ซึ่งราคาของรถจะขายแพงจนถึงหลักแสน หลักล้านไปจนถึงสิบล้านเครดิต
อย่างไรก็ดี ด้วยโมเดลรถยนต์ของเกม GT7 ซึ่งมีความใส่ใจในรายละเอียดแบบจัดเต็มทั้งข้างนอกกับข้างในรถ ทำให้ไม่ว่าคุณจะได้ครอบครองรถราคาถูก หรือรถราคาแพง คุณต้องรู้สึกประทับใจกับคุณภาพโมเดลรถยนต์ของเกมนี้ได้ไม่ยาก

แน่นอน ผู้เล่นสามารถดัดแปลง และบำรุงรักษารถให้กลับมามีสภาพสมบูรณ์แบบอีกครั้ง ด้วยการเข้าไปที่ร้าน GT Auto ซึ่งจะมีการบริการรถต่าง ๆ ตั้งแต่ล้างรถ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ฟื้นความทนทาน ดัดแปลงรถ เปลี่ยนสีรถ ตกแต่งลวดลายรถ รวมไปถึงเพิ่มบอดี้กว้าง
แม้ GT7 เป็นเกมภาคแรกที่ผู้เล่นสามารถซื้ออะไหล่ เพื่อเปลี่ยนภาพลักษณ์ของรถได้ แต่โดยรวมแล้ว ตัวเลือกในการเปลี่ยนอะไหล่ยังมีน้อยหากเทียบกับเกมแข่งรถหลายเกม เช่น ไม่สามารถเปลี่ยนกระโปรงรถ ไม่สามารถเปลี่ยนท่อไอเสีย (นอกเหนือจากการอัปเกรด) ไม่สามารถเปลี่ยนรูปแบบไฟหน้า ไฟหลัง ใครที่เป็นนักเลงรถก็อาจจะรู้สึกผิดหวังตรงส่วนนี้นิดหน่อย

และน่าเสียดายหน่อยที่รถยนต์ 400 กว่าคันในช่วงเริ่มต้น ส่วนใหญ่เป็นรถที่เคยปรากฏตัวให้เห็นในเกมภาค Sports มาก่อน และจำนวนรถที่มีให้ขับในช่วงเริ่มต้น ยังน้อยหากเทียบกับเกมภาค 4-6 แต่ส่วนตัวก็ไม่ได้รู้สึกขัดใจมากขนาดนั้น เพราะรถทั้งหมดในเกม มีคุณภาพรายละเอียดระดับท็อป หรือบอกว่าเน้นคุณภาพมากกว่าปริมาณก็ว่าได้
ส่วนสนามแข่งรถทั้งหมดจะมี 91 สนามจากทั้งหมด 34 แห่งจากทั่วโลก โดยสนามแข่งรถมีทั้งสนามจากชีวิต และสนามแข่ง “แฟนตาซี” ที่ออกแบบโดยทีมงานขึ้นมาเอง ซึ่งทุกสนามมีบรรยากาศสมจริง มีสีสันเป็นธรรมชาติ มีชีวิตชีวา และมีความใส่ใจในรายละเอียดไม่แพ้ของรถยนต์เลยทีเดียว

ถึงอย่างนั้น รถยนต์และสนามแข่งใหม่จะมีการทยอยอัปเดตเข้ามาเกมในอนาคต ซึ่งแฟน ๆ GT บางคนอาจจะผิดหวังตรงจุดนี้ เพราะ GT มีชื่อเสียงในด้านการมอบคอนเทนต์ Full-Package ตั้งแต่ Day 1 มาโดยตลอด แต่ส่วนตัวคิดว่าปริมาณคอนเทนต์ของ GT7 ในช่วงเปิดเกมครั้งแรก ถือว่ามีความคุ้มค่าตามมาตรฐานเกมระดับ AAA
นอกจากนี้ ตัวเกมนำระบบ “Music Replay” กลับมาจาก GT3 หรือการเล่น Replay โดยเปลี่ยนมุมกล้องตามจังหวะเพลง ซึ่งช่วยให้การเล่น Replay ดูสนุกสนานน่าตื่นเต้น มีความเป็นแอ็กชันมากขึ้น แม้บางครั้งจะมีคัตมุมกล้องที่แปลก ๆ ไปบ้าง รวมถึงไม่ได้มีทุกเพลงที่รองรับ Music Replay แต่โดยรวม ถือว่าเป็นประสบการณ์การเล่นที่หาไม่ได้จากการเล่นหลายเกม

และแน่นอน โหมดถ่ายรูป ยังคงมาพร้อมกับตัวเลือกตั้งค่ามากมาย ที่ช่วยให้สามารถถ่ายรูปรถที่คุณรัก โดยผู้เล่นสามารถถ่ายรูปได้ในระหว่างการเล่น Replay และในโหมด Scape ที่มีให้เลือกฉากหลัง และ Landmark จากสถานที่จริงมากกว่า 1,000 แห่งเกือบทั่วทุกมุมโลก
สุดท้าย GT7 รองรับภาษาไทยอย่างเต็มรูปแบบ ซึ่งตัวเกมมีการแปล Localization ได้ตรงตามบริบท ใช้ฟอนต์กว้างสบายตา มีการใช้คำศัพท์ในแวดวง Car Culture ของไทย ที่ทำให้ผู้เล่นบ้านเรา สามารถอ่านบทความเกี่ยวกับรถยนต์ได้อย่างเข้าใจ ไม่ต้องกลัวอ่านไม่รู้เรื่องเพราะปัญหากำแพงภาษาอีกต่อไป

โดยข้อเสียของเกมแปลไทยสำหรับ GT7 ที่มองเห็นในตอนนี้ คือ บางคำมีเขียนผิด และสีตัวอักษรกลืนไปกับพื้นหลัง ทำให้อ่านยากลำบากบางครั้ง ซึ่งแน่นอนว่าปัญหาเล็กน้อยนี้สามารถแก้ไขได้ในอนาคต
Gameplay
แม้ GT7 จะเป็นเกมแข่งรถแบบสมจริง ดั่งสโลแกน “The Real Driving Simulator” แต่ความจริงแล้ว หากเทียบเกมแข่งรถสมจริงอื่น ๆ แล้ว เกมนี้จัดว่าค่อนข้างเข้าถึงง่าย
GT7 มีตัวเลือกแฮนดิแค็ปสำหรับการปรับความยากของ AI ตั้งแต่ง่ายสุด จนถึงยากสุด ซึ่งยิ่งมี “ระดับความเผ็ด” มากเท่าไหร่ พฤติกรรมของ AI ก็จะยิ่งดุดันมากขึ้นเท่านั้น
แม้ AI มีความดุดันมากขึ้น ก็ไม่ได้ความว่า AI จะโหดเกินไปจนเราต้องยอมใช้วิธีสกปรกในการเอาชนะ เพราะ AI จะยังทำตามกฎกติกาการแข่งขัน และรักษาน้ำใจนักกีฬา ด้วยการไม่ชนรถของคุณจนออกนอกสนาม หรือพยายามขับรถบังหลัง ไม่ให้แซงหน้าไปได้ ซึ่งโดยรวมแล้ว ความยากท้าทายของ AI อยู่ในเกณฑ์บาลานซ์พอดี

แล้วก็ไม่ต้องกังวลเรื่อง Rubberbanding หรืออาการที่รถของคู่แข่ง สามารถวิ่งไล่ตามเราทันทั้งที่อยู่ห่างไกลกันหลายไมล์ไปได้เลย เพราะจากการเล่นตลอดทั้งเกม เราไม่เจอ AI โกง Rubberbanding สักครั้งเลย โดย AI สามารถแซงหน้ารถของเราได้นั้น ก็ต่อเมื่อรถของคู่แข่ง มีความเร็วแรงม้าสูงกว่ารถของเราจริง ๆ เท่านั้น
และหากเผชิญหน้ากับปัญหาขับรถในเกมไม่เก่ง GT7 ได้มีตัวเลือก Assist ต่าง ๆ ที่ช่วยให้การเล่นง่ายขึ้น ตั้งแต่การเลี้ยวเข้าโค้งอัตโนมัติ, การเบรกอัตโนมัติ, เผย Race Line เป็นไกด์บอกเส้นทางในการขับรถ และอื่น ๆ อีกหลายตัวเลือก แต่แน่นอนการเปิด Assist จะสร้างความเสียเปรียบในการเล่น Multiplayer เพราะการปิด Assist ทำให้ผู้เล่นสามารถควบคุมรถได้อิสระมากขึ้น

ส่วนอีเวนต์การแข่งรถใน GT7 มีทั้งโหมด Race แข่งขันคว้าชัยชนะอันดับ 3 ขึ้นไป, การแข่งทัวร์นาเมนต์ สะสมแต้มจากการแข่งขันจบแต่ละครั้ง, การแข่งขัน Enderance วัดความอดทน, การแข่งบนพื้นดิน Rally, Music Rally และการดริฟต์
เกือบทุกรายการแข่งขัน ยกเว้น Sunday Cup และ Clubman Club จะมีข้อจำกัดรถที่สามารถใช้ในการแข่งขัน ยกตัวอย่างเช่น บางอีเวนต์ มีข้อบังคับว่าห้ามใช้รถที่มีค่าประสิทธิภาพ (Performance Point) เกิน 500 PP ขึ้นไป ซึ่งผู้เล่นต้องหารถคันใหม่ที่ไม่เกิน 500 PP หรือดาวน์เกรดรถคันเดิมให้ด้อยประสิทธิภาพลง หรือบางอีเวนต์ มีการบังคับให้ใช้รถประเภทเครื่องยนต์ข้างหน้า ขับเคลื่อนล้อหน้าเท่านั้น

การปรับแต่งจูนรถ ก็ถือว่าเป็นอีกหนึ่งส่วนสำคัญ ที่ทำให้รถยนต์ของคุณมีประสิทธิภาพโดนใจตามสไตล์การขับขี่ของแต่ละคน ถ้าหากพบปัญหารถมีอาการ Oversteer, Understeer อยากให้รถมีอัตราเร่งที่มากขึ้น โดยเสียสละความเร็วสูงสุดไปบางส่วน แน่นอนว่าผู้เล่นสามารถทำแบบนั้นด้วยการเข้าหน้าต่างจูนรถ ซึ่งมีตัวเลือกการปรับแต่งตั้งค่าที่หลากหลายกว่าเกมภาค Sport
และสิ่งที่ต้องพูดถึงสำหรับฟีเจอร์ Exclusive จากการเล่นเกมด้วยจอยคอนโทรลเลอร์ DualSense คือตัวเกมรองรับการตอบสนอง Haptic Feedback กับ Adaptive Triggers ที่ช่วยมอบประสบการณ์การเล่นเกมที่ดูสมจริง Immersion ยิ่งกว่าเดิม
คอนโทรลเลอร์จะตอบสนองสั่นทุกครั้งเมื่อมีการเปลี่ยนเกียร์, การกดเบรก L2 ตัวปุ่มจะไม่ยุบตัวลงทันที แต่จะค่อย ๆ ยุบลงเรื่อย ๆ และมีอาการสั่นเหมือนกำลังขับรถในชีวิตจริง ซึ่งเป็นประสบการณ์การเล่นเกมแข่งรถที่แปลกใหม่พอสมควร
ส่วน Multiplayer ยังคล้ายกับภาค Sport คือมีการแข่งขันแบบประจำวัน เน้นบรรยากาศ Competitive และห้องล็อบบี้ ให้คุณสามารถเข้าร่วมเล่นเกมกับคนอื่นได้อย่างสนุกสนาน ฟรีสไตล์ โดยทุกครั้งที่เข้าโหมดออนไลน์ ตัวเกมจะโชว์คะแนนนักแข่ง ซึ่งเปรียบเสมือนเป็นการเผยประสบการณ์ในการเล่นโหมดออนไลน์ และคะแนนน้ำใจนักกีฬา ที่หากมีเกรดสูงก็เป็นการแสดงให้เห็นว่าคุณนั้นแข่งขันรถแบบรักษากฎกติกา ไม่ชนใคร ไม่เบียดใคร มีการชะลอรถเมื่อมีอุบัติเหตุข้างหน้า

แต่ถึงแม้จะมีโหมดเกมหลากหลาย และมีความยากท้าทายที่ทั้งเหมาะสำหรับมือใหม่ จนถึงเหมาะสำหรับผู้มีประสบการณ์เล่นเกม สุดท้าย ผู้เล่นจะใช้เวลาส่วนใหญ่กับการขับรถในสนามแข่งอยู่ดี ซึ่งอาจจะไม่ถูกใจเกมเมอร์ ที่อยากแข่งรถในแผนที่ที่เปิดกว้างตามสไตล์ Open-World
ก็ไม่แปลกใจที่บางคนจะมองว่า GT หรือเกมแข่งรถแนวสมจริงเป็นเกมที่น่าเบื่อ ไม่เร้าใจ เพราะเกมเพลย์เน้น “ความนิ่ง” การใช้สมาธิใจจดใจจ่อกับการแข่งทำเวลาให้เร็วที่สุด มากกว่าเกมแข่งรถแบบที่ขับง่าย มีแอ็กชันน่าตื่นเต้น และมี Sense of Speed ที่เร้าใจ รวมถึงบางคนอาจจะรู้สึกเบื่อหน่ายจำเจ หรือเหนื่อยล้าจากการแข่งรถบนสนามเดิม ๆ วนซ้ำกันหลายรอบ หลายนาทีได้เช่นกัน
Performance

ตั้งแต่ Gran Turismo ภาคแรก จนถึงภาค Sport เกมดังกล่าวมีจุดแข็งแกร่งในด้านการนำเสนอภาพกราฟิกที่สวยงามสมจริง มีรายละเอียดเยอะ และเป็นเกมงัดประสิทธิภาพของเกมคอนโซล PlayStation อย่างสูงสุดมาโดยตลอด ซึ่งภาค 7 ก็ยังคงรักษามาตรฐานในด้านคุณภาพกราฟิก และ Performance เป็นอย่างดี
จากการเล่นเกมเวอร์ชัน PlayStation 5 ผ่านเกมคอนโซลรุ่นปัจจุบัน (PS5) แม้มองเผิน ๆ กราฟิกอาจจะดูไม่แตกต่างจากภาค Sport มากนัก แต่จากการสังเกตด้วยการชม Replay และเล่นเกมด้วยมุมกล้องในรถ พบว่ารายละเอียดของรถ แผนที่สนามแข่ง และ Sense of Speed มีการอัปเกรดจากเกมภาค Sport แบบยิบย่อยข้างเยอะเลยทีเดียว
สิ่งที่สังเกตเห็นได้ชัดมากที่สุด คือ หญ้าสนามแข่งได้ปรากฏตัวให้เห็นในเกมแล้ว รายละเอียดของต้นไม้และใบไม้สูงมากขึ้นอย่างมาก เอฟเฟกต์แสงสว่าง การสะท้อนแสงระหว่างสองวัตถุ กับเงามีความซอฟต์สมจริง และแน่นอน Texture เบาะรถยนต์ สัญลักษณ์แบรนด์ ลูกบิด ช่องแอร์ และอื่น ๆ อีกมากมาย มีรายละเอียดชัดเจน และโมเดลมีขอบที่เนียนมากขึ้น

GT7 มีระบบการเปลี่ยนสภาพอากาศ และเปลี่ยนช่วงเวลาท้องฟ้าแบบไดนามิก รวมถึงหากสนามแข่งมีขนาดใหญ่มากพอ บางพื้นที่จะมีสภาพอากาศฝนตก ในขณะที่อีกฟากหนึ่ง มีสภาพอากาศท้องฟ้าแจ่มใส ซึ่งแน่นอนว่าระบบดังกล่าวเป็นการสร้างอุปสรรค ทำให้การขับรถด้วยความเร็วสูง เกิดอุบัติเหตุได้ง่ายขึ้น
แม้กราฟิกมีการอัปเกรดยิบย่อยจากภาค Sport มากมาย แต่ในระหว่างการเล่น เกมเพลย์สามารถรันเฟรมเรตได้ลื่นไหลที่ 60 FPS ภาพความละเอียดระดับ 4K ซึ่งจากการเล่นสะสมเป็นเวลาหลายชั่วโมง ก็พบว่าตัวเกมรันได้อย่างราบรื่น แต่มีโอกาสเจออาการสะดุด Stutter ที่น้อยมากด้วยเช่นกัน

นอกจากนี้ GT7 เวอร์ชัน PS5 มีตัวเลือกกราฟิก “เน้น Ray Tracing” เป็นการเปิดเอฟเฟกต์สะท้อน Ray Trace ในโหมดถ่ายรูป, การเล่นวิดีโอ Replay และฉาก Showcase อวดโฉมรถยนต์คันต่าง ๆ ซึ่งการเปิด Ray Trace ต้องแลกกับการจำกัดเฟรมเรตลงที่ 30 FPS แต่ระหว่างการเล่นเกม ตัวเกมจะทำการปิด Ray Trace เพื่อเพิ่มขีดจำกัดเฟรมเรตเป็น 60FPS อีกครั้งโดยอัตโนมัติ
อย่างไรก็ดี GT7 จะบังคับต้องเชื่อมต่อออนไลน์ตลอดเวลา ถ้าหากออฟไลน์ ตัวเกมจะไม่สามารถเข้าถึงได้หลายอย่าง แม้ Yamaguchi เผยสาเหตุที่ต้องออนไลน์ตลอดเวลา เพื่อให้เกมอัปเดต Patch ง่ายขึ้น และป้องกันการโกงเกม ซึ่งก็ถือว่าเป็นสมเหตุสมผล แต่แน่นอนว่าการบังคับให้ออนไลน์ตลอดเวลา ก็ทำให้การเล่นเกมไม่สะดวกหลายอย่างตามมาด้วยเช่นกัน
สรุป

เมื่อคนรักรถมาสร้างเกม ใส่ใจคราฟต์รายละเอียดทุกกระเบียดนิ้ว ต้องการอยากให้คนรุ่นใหม่เข้าใจในเรื่องราว Car Culture ซึ่งมีประวัติศาสตร์ยาวนานเกิน 100 ปี ส่งผลลัพธ์ทำให้ Gran Turismo 7 คือเกมแข่งรถสมจริงที่ Perfect สำหรับผู้หลงใหลในยานยนต์อย่างแท้จริง แม้คอนเทนต์ไม่ได้มาแบบ Full Package เหมือน GT ภาคเก่า แต่ประสบการณ์ที่ได้จากการเล่นเกมนี้ แฟน ๆ GT จะต้องรู้สึกไม่ผิดหวังแน่นอน
ข้อดี
ภาพกราฟิกสวยงามสมจริง รายละเอียดจัดเต็ม
ความรู้สึกในการขับ และเลี้ยวรถยอดเยี่ยม
Singleplayer มีโหมดเกมหลากหลาย
Performance ดีเยี่ยมใน PlayStation 5
ฟีเจอร์ DualSense ใน GT7 มอบประสบการณ์การขับรถที่แปลกใหม่
ข้อเสีย
คอนเทนต์ไม่ได้มาแบบ Full Package เหมือน GT ภาคเก่า
รถส่วนใหญ่มาจากภาคเก่า
คะแนน 9
Tags: Gran Turismo 7

#รวว #Gran #Turismo #เกมแขงรถเพอคนรกรถทแทจรง


สังเคราะห์:Ôn Thi HSG

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button